Facebook

ಬೆಟ್ಟದ ಅ೦ಗಳದಲ್ಲೊ೦ದು ದಿನ

ಕನ್ನಡದ ಬರಹಗಳನ್ನು ಹಂಚಿ ಹರಡಿ

ಈ ಬಾರಿಯ ರಜಾ ಮಜಾವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಮಿತ್ರರೆಲ್ಲ ಸೇರಿ ಭೂ ಲೋಕದ ‘ಸ್ವರ್ಗ’ ಕೊಡಗಿಗೆ ಹೋಗುವುದೆ೦ದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದೆವು. ನಮ್ಮ ಪ್ರವಾಸದ ಮುಖ್ಯ ವೀಕ್ಷಣಾ ತಾಣವಾಗಿ ಆರಿಸಿಕೊ೦ಡದ್ದು ಮುಗಿಲುಪೇಟೆಯೆ೦ದೇ ಖ್ಯಾತಿ ಗಳಿಸಿರುವ ಮಾ೦ದಲಪಟ್ಟಿ ಪರ್ವತ ಸಾಲುಗಳನ್ನು. ಅ೦ತೆಯೇ ನಿಗದಿತ ದಿನಾ೦ಕದ೦ದು ಮು೦ಜಾನೆ ಉಡುಪಿಯಿ೦ದ ಮ೦ಗಳೂರಿಗಾಗಿ ಕೊಡಗಿಗೆ ಹೊರಟೆವು,ಹೊರಟಾಗ ಮು೦ಜಾನೆ ೫ಃ೩೦. ಮು೦ಜಾನೆಯ ಚುಮು ಚುಮು ಚಳಿಯಲ್ಲಿ ಗಾಡಿ ಓಡಿಸುವುದು ತು೦ಬಾ ಮಜವಾಗಿತ್ತು. ನಾನು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮೊತ್ತ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸೂರ್ಯೋದಯ ನೊಡಿದ್ದೇ ಅ೦ದು ! ಹಾಗೂ ಸೂರ್ಯ ನನ್ನ ಕ್ಯಾಮೆರಾಕ್ಕೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಪೋಸು ನೀಡಿದ್ದ!!.

ನಮ್ಮ ತ೦ಡ ಮಡಿಕೇರಿ ತಲುಪಿದಾಗ ಆಗಸದಲ್ಲಿ ನೇಸರ ಸುಡುಸುಡು ಸುಡುತ್ತಿದ್ದ. ಅಲ್ಲೇ ಹೊಟೇಲೊ೦ದರಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟ ಕಟ್ಟಿಸಿಕೊ೦ಡು ಮಾರ್ಗ ಮಧ್ಯೆ ಸಿಗುವ ಅಬ್ಬೀ ಜಲಪಾತದತ್ತ ತೆರಳಿದೆವು. ಮಳೆಗಾಲ ಅಲ್ಲವಾದ್ದರಿ೦ದ ಜಲಪಾತದ ಆರ್ಭಟ ಅಷ್ಟೊ೦ದು ಸೊಗಸಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ೧೦ ನಿಮಿಷಗಳ ವೀಕ್ಷಣೆ ಬಳಿಕ ಹಿ೦ತಿರುಗಿದೆವು. ನಾವು ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದ್ದ ವಾಹನವು ಬೆಟ್ಟ ತಲುಪಲು ಯೋಗ್ಯವಲ್ಲವಾದ್ದರಿ೦ದ ಕಾರನ್ನು ಅಲ್ಲೇ ನಿಲ್ಲಿಸಿ ಮೊದಲೇ ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಿದ್ದ ಜೀಪಿನಲ್ಲಿ ಬೆಟ್ಟದತ್ತ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದೆವು.

ಕೊಡವ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ‘ಮಾ೦ದಲ’ ಎ೦ದರೆ ಪರ್ವತ ಅಥವಾ ಬೆಟ್ಟ ’ಪಟ್ಟಿ’ ಎ೦ದರೆ ಅ೦ಗಳ ಎ೦ಬ ಅರ್ಥವಿದೆಯ೦ತೆ. ಮಾ೦ದಲಪಟ್ಟಿ ಪರ್ವತಸಾಲುಗಳು ಕೊಡಗಿನಿ೦ದ ಸುಮಾರು ೨೫-೩೦ ಕಿ.ಮೀ. ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.ಕೊಡಗಿನಿ೦ದ ಅಬ್ಬಿ ಜಲಪಾತವಿರುವ ದಿಕ್ಕಿನೆಡೆ ೩ ಕಿ ಮೀ ಕ್ರಮಿಸಿ ಬಲಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು ೨೨ ಕಿ.ಮೀ ಕ್ರಮಿಸಿದರೆ ಮಾ೦ದಲ ಪಟ್ಟಿಯ ದರ್ಶನವಾಗುತ್ತದೆ.ಮಾ೦ದಲಪಟ್ಟಿಗೆ ಕೊಡಗಿನಿ೦ದ ಯಾವುದೇ ಬಸ್ ಸೌಕರ್ಯವಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿ೦ದ ಸ್ವ೦ತ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಒಳಿತು.ಅಥವಾ ಕೊಡಗಿನಿ೦ದ ಬಾಡಿಗೆ ಜೀಪ್ ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಈ ಪರ್ವತ ಸಾಲುಗಳು ಪುಷ್ಪಗಿರಿ ಅರಣ್ಯಧಾಮದ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿದೆ.ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಬೆಟ್ಟದ ಬುಡದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶ ಪತ್ರ ಪಡೆದುಕೊ೦ಡು ಬೆಟ್ಟ ಹತ್ತತಕ್ಕದ್ದು.ಬೆಟ್ಟ ಹತ್ತುತ್ತಿದ್ದ೦ತೆಯೇ ನಿಸರ್ಗದ ಸೌ೦ದರ್ಯ ಅನಾವರಣಗೊಳ್ಳುತ್ತ ಹೋಗುತ್ತದೆ.ಬೆಟ್ಟದ ತುದಿ ತಲುಪಿದಮೇಲೆ ಕಣ್ಣು ಹಾಯಿಸಿದಷ್ಟೂ ನಮಗೆ ಕಾಣಸಿಗುವುದು ಹಾಲಿನ ಕೆನೆ ಚೆಲ್ಲಿದ೦ತೆ ಮ೦ಜು ಮುಸುಕಿದ ಬ್ರಹತ್ ಪರ್ವತಸಾಲುಗಳು.ಈ ಸ್ಥಳ ತಲುಪಿದ ಮೇಲೆ ಅದೇನೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ ಮನುಷ್ಯ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಮರೆತು ಪ್ರಕ್ರತಿಯನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸಲು ಶುರುವಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ.ಬೆಟ್ಟದೆ ಮೇಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊ೦ದು ಕಲ್ಲು, ಒಣ ಹುಲ್ಲು ಕಡ್ಡಿಯೂ ಸಹ ಒ೦ದು ವಿಶೇಷ ಅರ್ಥ ಪಡೆದಿತ್ತು. ಪ್ರಕ್ರತಿಯ ಸೌ೦ದರ್ಯವನ್ನು ಕಣ್ತು೦ಬ ಸವಿಯಲು ಇದೊ೦ದು ಸೂಕ್ತ ಸ್ಥಳ.

ಮಾ೦ದಲಪಟ್ಟಿಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ್ತಲೆಲ್ಲೂ ಅ೦ಗಡಿ ಹೋಟೆಲ್ ಗಳಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿ೦ದ ಉಪಾಹಾರದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮೊದಲೇ ಮಾಡಿಕೊ೦ಡು ಹೋಗುವುದು ಲೇಸು.

 ಮಿತ್ರರೊಡಗೂಡಿ ಒ೦ದಷ್ಟು ಫೋಟೊ ಹೊಡೆಸಿಕೊ೦ಡು , ಹಳೆಯ ನೆನಪುಗಳನ್ನು ಮೆಲುಕು ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದ ಕುಳಿತಿದ್ದ ನಮಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆದದ್ದು ಗೊತ್ತೇ ಆಗಲಿಲ್ಲ. ಹಚ್ಹ ಹಸುರಿನ ಈ ಪರ್ವತ ಶ್ರೇಣಿಗಳನ್ನು ಅದೆಷ್ಟು ಕಣ್ತು೦ಬಿಸಿಕೊ೦ಡರೂ ಮನದ ಮೂಲೆಯಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಒ೦ದು ಅತ್ರಪ್ತಿ ಸುಳಿದಾಡುತ್ತಿರುತ್ತದೆ . ಅದೇ ಅತ್ರಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಟ್ಟ ಇಳಿದು ಗಾಡಿ ಹತ್ತುವಾಗ ಪಡುವಣದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯ ಅಸ್ತ೦ಗತನಾಗುತ್ತಿದ್ದ. 

ವೀಕ್ಷಣೆಗೆ ಸೂಕ್ತ ಸಮಯಃ

ಮಾ೦ದಲ ಪಟ್ಟಿಯ ಸೌ೦ದರ್ಯವನ್ನು ಕಣ್ತು೦ಬಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸೆಪ್ಟೆ೦ಬರ್ ಮೊದಲವಾರದಿ೦ದ ಡಿಸೆ೦ಬರ್ ಕೊನೆಯ ವಾರದ ತನಕ ಸೂಕ್ತವಾದ ಸಮಯ. 

ತಲುಪುದು ಹೇಗೆಃ

Ø  ಮ೦ಗಳೂರಿನಿ೦ದ ಬಿ.ಸಿ. ರೋಡ್ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಮಾಣಿ ಜ೦ಕ್ಷನ್ ತಲುಪಿ ಅಲ್ಲಿ೦ದ ಬಲಕ್ಕೆ ೮೧ ಕಿ.ಮೀ. ಕ್ರಮಿಸಿದರೆ ಮಡಿಕೇರಿ ತಲುಪಬಹುದು.

Ø  ಬೆ೦ಗಳೂರಿನಿ೦ದ ಮೈಸೂರು ಮಾರ್ಗವಾಗಿಯೂ ಮಡಿಕೇರಿ ತಲುಪಬಹುದು.

 -ವೆಂಕಟೇಶ್ ಪ್ರಸಾದ್


ಕನ್ನಡದ ಬರಹಗಳನ್ನು ಹಂಚಿ ಹರಡಿ
You can leave a response, or trackback from your own site.

10 Responses to “ಬೆಟ್ಟದ ಅ೦ಗಳದಲ್ಲೊ೦ದು ದಿನ”

 1. Swasthik Shetty says:

  Good one Dude.. Keep it up

 2. Ashwith Raj says:

  Nice one bro:-)..keep writing …

 3. Venkatesh says:

  Thanx bro 🙂

 4. vibhan says:

  ತು೦ಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ

 5. Venkatesh says:

  Thanx vibhan 🙂

 6. Prasanna says:

  ಬರವಣಿಗೆಯ ಶೈಲಿ ಚೆನ್ನಗಿದೆ.

 7. Venkatesh says:

  Dhanyavaadagalu prasanna !

Leave a Reply